Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 05:13 08/08/2022 (GMT+7)
3 độ tuổi bắt buộc phải cấp lại thẻ căn cước công dân

Luật sư trả lời bạn đọc về độ tuổi bắt buộc phải cấp lại thẻ căn cước công dân.

Ông Quang Sáng hỏi: Năm nay tôi 58 tuổi, vừa làm lại căn cước công dân. Vậy đến năm 2024, tôi có phải thay căn cước công dân vì đủ 60 tuổi không?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

2. Trường hợp thẻ căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại Khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Năm 2022 ông 58 tuổi, đến năm 2024 ông đủ 60 (sau 2 năm). Như vậy, ông phải thực hiện đổi thẻ căn cước công dân vào năm 2024.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/3-do-tuoi-bat-buoc-phai-cap-lai-the-can-cuoc-cong-dan-1077076.ldo

PHƯƠNG MINH (báo lao động)

 
In
Về đầu
Lượt truy cập: