Đăng ký tài khoản
Đổi mật khẩu
Chỉnh sửa tài khoản
Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 08:31 14/02/2019 (GMT+7)
Người mắc bệnh lao nặng có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

Bạn đọc có email minhhax@xxx hỏi: Tôi là lao động nam và đã đóng bảo hiểm xã hội được 20 năm. Hiện tôi đang mắc bệnh lao nặng, giám định mức suy giảm khả năng lao động là 82%. Tôi có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần không? Mức hưởng và hồ sơ đề nghị hưởng được quy định như thế nào?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điểm c, khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định trường hợp:  Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế là một trong những trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội quy định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:   

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:  

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;  

b) 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;  

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Tại Điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 và Điều 20 Quyết định 636/QĐ-BHXH về việc ban hành quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội quy định hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần đối với trường hợp người lao động bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng trong đó có bệnh lao nặng bao gồm:

1. Sổ BHXH;

2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính)

3. Trích sao hồ sơ bệnh án thể hiện người lao động đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Như vậy, người lao động mắc bệnh lao nặng là một trong các trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. 

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/nguoi-mac-benh-lao-nang-co-duoc-nhan-bao-hiem-xa-hoi-mot-lan-638526.ldo

PHẠM HẰNG (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: