Đăng ký tài khoản
Đổi mật khẩu
Chỉnh sửa tài khoản
Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 03:24 11/02/2019 (GMT+7)
Mất 67% sức lao động có phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai?

Ảnh minh họa.
 
Ảnh minh họa.

Bạn đọc lyxuanphx@xxx hỏi: Tôi sinh năm 1960, đi công tác từ năm 1982 đến năm 2010 thì nghỉ chế độ hưu trước tuổi. Tôi giám định y khoa mất sức lao động 67%. Trường hợp mất sức lao động nghỉ hưu trước tuổi như tôi có phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo điểm đ, khoản 1, Điều 6 Nghị định số 94/2014/NĐ-CP ngày 17.10.2014 Quy định về thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai, về đối tượng được miễn, giảm, tạm hoãn đóng góp

1. Đối tượng được miễn đóng góp:

đ) Người khuyết tật hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên; người mắc bệnh hiểm nghèo có chứng nhận của bệnh viện từ cấp huyện trở lên;

Do ông bị suy giảm 67% khả năng lao động nên thuộc đối tượng được miễn đóng góp Quỹ phòng, chống thiên tai.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/mat-67-suc-lao-dong-co-phai-dong-quy-phong-chong-thien-tai-635605.ldo

N.D (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: