Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 02:54 30/09/2020 (GMT+7)
Giáo viên phải nghỉ việc vì thai yếu có được hưởng chế độ thai sản?

Bạn đọc có email tuthucxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên đang mang thai, nhưng vì sức khỏe yếu nên phải nghỉ việc từ tháng 8.2020. Dự tính đến tháng 11.2020 sẽ sinh. Trong năm 2020 vì tình hình dịch bệnh nghỉ thất nghiệp nên chỉ mới đóng bảo hiểm được 5 tháng (tháng 1,2,5,6,7) vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không. Trước đó năm 2019 có tham gia đóng bảo hiểm đủ 12 tháng.

Ảnh minh hoạ. Ảnh: Huyên Nguyễn

Ảnh minh hoạ. Ảnh: Huyên Nguyễn

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của luật này.

Thời điểm dự sinh là tháng 11.2020, nếu tính ngược lại 12 tháng là từ tháng 12.2019. Năm 2019 bạn đóng đủ BHXH, cộng với đóng BHXH 5 tháng năm 2020 trước khi nghỉ việc, như vậy thời gian đóng BHXH được 6 tháng. Như vậy bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: