Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 03:02 25/09/2020 (GMT+7)
Gãy xương bánh chè có được nghỉ chữa trị dài ngày?

Nhân viên bị gãy xương bánh chè có giấy nghỉ bệnh từ ngày 14.7 đến hết 31.8.2020. Bệnh này có được xem là bệnh dài ngày và có được nghỉ ốm đau theo quy định của bệnh chữa trị dài ngày không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email quyen.nguyen@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Gãy xương bánh chè không thuộc danh mục bệnh được nghỉ ốm dài ngày. Ảnh minh hoạ.

Gãy xương bánh chè không thuộc danh mục bệnh được nghỉ ốm dài ngày. Ảnh minh hoạ.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo danh mục Bệnh cần chữa trị dài ngày được đính kèm Thông tư 46/2016/TT-BYT ngày 30 tháng 12 năm 2016 của Bộ Y tế thì gãy xương bánh chè không thuộc danh mục này.

Do đó, trường hợp nhân viên trên không phải chữa trị dài ngày mà chỉ được nghỉ hưởng chế độ ốm đau do cơ quan BHXH chi trả theo chỉ định của cơ quan y tế có thẩm quyền.

Trường hợp đã hết thời gian chữa trị mà sức khỏe chưa ổn định thì có thể được nghỉ thêm chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau khi ốm đau quy định tại Điều 29 Luật BHXH 2014 và người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động nghỉ không hưởng lương để điều trị bệnh.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: