Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 04:29 28/01/2022 (GMT+7)
Đốt pháo trái phép có bị xử phạt tù?

Công an tỉnh Hà Tĩnh bắt một vụ buôn bán, tàng trữ pháo trái phép. Ảnh: LDO
 
Công an tỉnh Hà Tĩnh bắt một vụ buôn bán, tàng trữ pháo trái phép. Ảnh: LDO

Xin hỏi, việc sử dụng pháo trái phép có bị xử phạt tù hay không? Bạn đọc có email nguyencong...@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Hiện pháp luật hình sự không có quy định trực tiếp về tội danh đối với hành vi đốt pháo. Tuy nhiên, hành vi đốt pháo, tùy mức độ phạm tội, hậu quả gây ra mà có thể bị xử lý về tội danh khác.

Ví dụ, việc đốt pháo mà gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội thì có thể bị xử lý về tội danh gây rối trật tự công cộng theo quy định tại Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Theo đó:

1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

d) Xúi giục người khác gây rối;

đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/dot-phao-trai-phep-co-bi-xu-phat-tu-997281.ldo

NAM DƯƠNG (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: