Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 05:15 11/08/2022 (GMT+7)
Doanh nghiệp không phân loại chất thải tại nguồn, bị xử lý thế nào?

Bạn đọc có email bacnamxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói sắp tới đây, doanh nghiệp không phân loại chất thải công nghiệp sẽ bị xử phạt nặng. Xin hỏi, thông tin trên đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, Điều 26 Nghị định 45/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ 25.8.2022, quy định hành vi vi phạm của cơ quan, tổ chức, chủ cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ có phát sinh chất thải rắn công nghiệp thông thường bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không có biên bản bàn giao chất thải rắn công nghiệp thông thường phải xử lý cho mỗi lần chuyển giao theo quy định;

 b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi không phân loại tại nguồn chất thải rắn công nghiệp thông thường theo quy định; thiết bị, dụng cụ lưu chứa chất thải rắn công nghiệp thông thường không đáp ứng yêu cầu kỹ thuật về bảo vệ môi trường theo quy định; kho hoặc khu vực lưu giữ chất thải rắn công nghiệp thông thường không đáp ứng yêu cầu kỹ thuật về bảo vệ môi trường theo quy định; không ký hợp đồng với đơn vị có chức năng thu gom, vận chuyển, xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường theo quy định;

c) Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không lưu giữ riêng chất thải rắn công nghiệp thông thường đã được phân loại theo quy định; không có thiết bị, dụng cụ, khu vực, kho lưu giữ chất thải rắn công nghiệp thông thường theo quy định;

d) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi tự tái chế, xử lý, đồng xử lý, thu hồi năng lượng từ chất thải rắn công nghiệp thông thường khi không đáp ứng yêu cầu về bảo vệ môi trường theo quy định.

Như vậy, nếu doanh nghiệp nguồn chất thải rắn công nghiệp thông thường theo quy định mà không không phân loại tại nguồn có thể bị xử phạt từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/doanh-nghiep-khong-phan-loai-chat-thai-tai-nguon-bi-xu-ly-the-nao-1079309.ldo

NAM DƯƠNG (BÁO LAO ĐỘNG)

 
In
Về đầu
Lượt truy cập: