Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 02:43 30/09/2020 (GMT+7)
Công chức vi phạm nội quy hơn một năm mới bị xử lý kỷ luật có đúng không?

Bạn đọc có email thanhtux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Cơ quan tôi có cán bộ là công chức đã vi phạm nội quy cơ quan từ hơn một năm qua. Mới đây, thủ trưởng cơ quan tôi mới yêu cầu kỷ luật. Xin hỏi việc xử lý kỷ luật như thế có đúng không?

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 6 Nghị định số 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức quy định về thời hiệu xử lý kỷ luật như sau:

1. Thời hiệu xử lý kỷ luật là 24 tháng, kể từ thời điểm công chức có hành vi vi phạm pháp luật cho đến thời điểm người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra thông báo bằng văn bản về việc xem xét xử lý kỷ luật.

2. Khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật của công chức, người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xử lý kỷ luật quy định tại nghị định này phải ra thông báo bằng văn bản về việc xem xét xử lý kỷ luật. Thông báo phải nêu rõ thời điểm công chức có hành vi vi phạm pháp luật, thời điểm phát hiện công chức có hành vi vi phạm pháp luật và thời hạn xử lý kỷ luật.

Điều 7 Nghị định số 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức quy định thời hạn xử lý kỷ luật như sau:

1. Thời hạn xử lý kỷ luật tối đa là 02 tháng, kể từ ngày phát hiện công chức có hành vi vi phạm pháp luật cho đến ngày cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật.

2. Trường hợp vụ việc có liên quan đến nhiều người, có tang vật, phương tiện cần giám định hoặc những tình tiết phức tạp khác thì người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xử lý kỷ luật ra quyết định kéo dài thời hạn xử lý kỷ luật theo quy định tại Luật Cán bộ, công chức.

Trường hợp này, thời hiệu xử lý kỷ luật đối với công chức vẫn còn và việc xem xét kỷ luật là đúng.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: