Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 03:22 25/09/2020 (GMT+7)
Con bị ốm, bố mẹ được nghỉ chăm con thế nào?

Vợ chồng tôi đều đi làm và đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Con tôi 4 tuổi bị ốm thì vợ chồng tôi được nghỉ chăm con thời gian bao lâu?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email hoahong7xx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Thời gian nghỉ chăm con tối đa là 15 ngày làm việc nếu con trên 3 tuổi. Ảnh minh hoạ

Thời gian nghỉ chăm con tối đa là 15 ngày làm việc nếu con trên 3 tuổi. Ảnh minh hoạ

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau như sau:

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, bạn và chồng bạn được nghỉ chăm con tối đa là 15 ngày làm việc để chăm con.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: