Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 08:17 16/11/2018 (GMT+7)
Có huỷ được thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội ở công ty cũ?

Bạn đọc có email tranhangx@xxx hỏi: Hiện tại tôi có 2 sổ BHXH, một sổ đã nộp cho công ty đang làm, còn một sổ nữa ở công ty cũ. Do một số lý do tôi không lấy được sổ ở công ty cũ. Giờ tôi có thể huỷ thời gian đóng BHXH ở công ty cũ được không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật báo Lao Động trả lời:

Khoản 5, Điều 3 Lật BHXH 2014 quy định: Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi NLĐ bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp NLĐ đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH.

Sổ BHXH là một trong những tài liệu ghi nhận thời gian đã đóng BHXH của bạn. Thời gian đã đóng BHXH của bạn còn được ghi nhận trong hệ thống của cơ quan BHXH.

Do đó bạn không thể huỷ và cũng không nên huỷ thời gian đã đóng BHXH của bạn vì còn liên quan đến việc tính các chế độ BHXH sau này khi đủ điều kiện.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/co-huy-duoc-thoi-gian-da-dong-bao-hiem-xa-hoi-o-cong-ty-cu-624393.ldo

NAM DƯƠNG (báo Lao Động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn