Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 10:13 21/11/2018 (GMT+7)
Có được ký hai lần HĐLĐ 36 tháng?

Bạn đọc có email maituyetx@xxx hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hay, NSDLĐ có được quyền ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với thời hạn là 36 tháng (lần 1) và lần thứ 2 vẫn ký HĐLĐ 36 tháng (tổng số thời gian thực hiện HĐLĐ là 72 tháng) với người lao động (NLĐ) không?

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Giám đốc Công ty Luật TNHH TDH, Đoàn Luật sư TPHCM trả lời:

Điều 22 BLLĐ 2012 quy định về loại HĐLĐ như sau:

1. HĐLĐ phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) HĐLĐ không xác định thời hạn;

HĐLĐ không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) HĐLĐ xác định thời hạn;

HĐLĐ xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

2. Khi HĐLĐ quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này hết hạn mà NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 điều này trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 điều này trở thành HĐLĐ xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn.

3. Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế NLĐ đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Như vậy, NSDLĐ có quyền thoả thuận với NLĐ để ký hai lần HĐLĐ xác định thời hạn, mỗi lần 36 tháng.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/co-duoc-ky-hai-lan-hdld-36-thang-626740.ldo

NAM DƯƠNG (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn