Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 03:16 25/09/2020 (GMT+7)
Cách tính trợ cấp tai nạn lao động thế nào?

Tôi bị tai nạn lao động và suy giảm khả năng lao động 22%. Tôi sẽ được hưởng chế độ trợ cấp thế nào?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email havangx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần. Ảnh minh hoạ: Trần Ngọc Duy

Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần. Ảnh minh hoạ: Trần Ngọc Duy

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 46 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần như sau:

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

Do bạn bị tai nạn lao động dẫn đến suy giảm khả năng lao động 22%, nên bạn được hưởng trợ cấp một lần theo mức (22 – 5) X 0,5 + 5 = 13,5 lần mức lương cơ sở. Mức lương cơ sở hiện hành là 1,49 triệu đồng/tháng. Do đó, bạn được hưởng trợ cấp một lần bằng 20.115.000 đồng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: