Trang chủCông nhân 360Quan hệ lao động
Quan hệ lao động
Cập nhật lúc 08:33 13/09/2021 (GMT+7)
Chưa chốt sổ có được hưởng Bảo hiểm xã hội một lần?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin về giải quyết Bảo hiểm xã hội một lần với bạn đọc.

Bạn đọc hỏi: Sổ bảo hiểm xã hội của tôi có 2 tháng chưa chốt. Như vậy, tôi có lĩnh được bảo hiểm xã hội không?

Về việc này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho hay, theo Khoản 5, Điều 21 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động:

“Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, khi bạn chưa chốt được sổ BHXH thì cơ quan bảo hiểm xã hội cũng không thể xác định được thời gian tham gia làm căn cứ tính mức hưởng bảo hiểm một lần cho bạn. Do đó, bạn cần liên hệ với đơn vị cũ nơi bạn nghỉ việc mà chưa được đơn vị đó chốt sổ để yêu cầu đơn vị đó hoàn tất các thủ tục chốt sổ trả cho bạn theo quy định của pháp luật.

https://laodong.vn/ban-doc/chua-chot-so-co-duoc-huong-bao-hiem-xa-hoi-mot-lan-952407.ldo

QUỲNH CHI (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: