Trang chủCông nhân 360Đời sống Công nhân
Đời sống Công nhân
Cập nhật lúc 02:29 06/08/2019 (GMT+7)
Tiền lương đi làm ngày Quốc khánh (2.9) được chi trả bao nhiêu?

Theo Luật Lao động 2012, khi làm việc vào ngày Quốc khánh 2.9, người lao động được hưởng 300% lương làm việc.

Ảnh minh hoạ.

Ảnh minh hoạ.

Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ Luật Lao động 2012, người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương vào ngày 2.9.2019.

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Luật Lao động 2012 quy định, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ còn được thêm tối thiểu khoản tiền bằng 300% mức lương làm việc trong ngày đó.

Trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm vào ngày nghỉ lễ sẽ được hưởng thêm 30% tiền lương của ngày bình thường.

Về tiền thưởng nhân ngày Quốc khánh 2.9, đây là điều không bắt buộc và do người sử dụng lao động quyết định.

Về số ngày nghỉ lễ, do liền kề với ngày nghỉ cuối tuần, nên những cán bộ, công chức, viên chức, người lao động tại các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị- xã hội, người lao động làm việc tại các cơ sở được nghỉ 2 ngày cuối tuần sẽ được nghỉ 3 ngày liên tục từ ngày thứ Bảy (31.7) đến hết ngày thứ Hai (2.9).

Đối với các doanh nghiệp, đơn vị có chế độ nghỉ 1 ngày/tuần (chủ nhật hàng tuần), người lao động sẽ chỉ được nghỉ 2 ngày là Chủ nhật (ngày 1.9.2019) và thứ Hai (ngày 2.9.2019).

Đối với các cơ quan, tổ chức không thực hiện lịch nghỉ cố định 2 ngày thứ Bảy và Chủ nhật hàng tuần, đơn vị căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của mình để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.

https://laodong.vn/cong-doan/tien-luong-di-lam-ngay-quoc-khanh-29-duoc-chi-tra-bao-nhieu-748144.ldo

ANH THƯ (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: