Trang chủCông nhân 360Đời sống Công nhân
Đời sống Công nhân
Cập nhật lúc 02:43 26/07/2021 (GMT+7)
Nghỉ việc trước ngày 1.5.2021 có được nhận tiền hỗ trợ COVID-19?

Do lo ngại dịch bệnh COVID-19, nên tôi đã xin nghỉ làm từ 27.4.2021 và chưa đủ điều kiện để nhận trợ cấp thất nghiệp. Tôi có được nhận tiền hỗ trợ do dịch COVID-19 không?

Bạn đọc có email tranquynhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Nếu NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động trước ngày 1 tháng 5 năm 2021 sẽ không đủ điều kiện để được nhận tiền hỗ trợ COVID-19. Ảnh minh họa: Anh Thư

Nếu NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động trước ngày 1 tháng 5 năm 2021 sẽ không đủ điều kiện để được nhận tiền hỗ trợ COVID-19. Ảnh minh họa: Anh Thư

Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 21 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định về đối tượng, điều kiện hỗ trợ như sau:

Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp phải dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

1. Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

Như vậy, nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động trước ngày 1 tháng 5 năm 2021 sẽ không đủ điều kiện để được nhận tiền hỗ trợ theo quy định.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: